โล้ชิงช้าสามแยกอาข่าสุดคึกคักนทท.เต็มลานพระสยามฯ “ละออง” นำ “น้องยิ้ม-สจ.นก” เปิดตัวผู้สมัครนายกอบจ.
![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/3-5-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/1-4-1024x683.jpg)
อดีตส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/6-2-1024x683.jpg)
ประธานสภาวัฒนธรรมจังหวัดเชียงราย
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/IMG_4166-1024x683.jpg)
อดีตส.ส.เชียงราย
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/8-2-1024x683.jpg)
อดีตสจ.เชียงราย
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/9-1-1024x683.jpg)
อดีตสจ.เชียงราย
***เมื่อเวลา 13.30 น. วันที่ 7 ก.ย.2562 ที่ลานพระสยามเทวาธิราช บ้านสามแยกอาข่า หมู่ 24 ต.แม่สลองใน อ.แม่ฟ้าหลวง จ.เชียงราย น.ส.ละออง ติยะไพรัช อดีตส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย เป็นประธานเปิดงานประเพณีโล้ชิงช้าบ่อฉ่องตุ๊นานาชาติ ประจำปี 2562 เพื่อสืบสานประเพณีของชาติพันธ์อาข่า และส่งเสริมให้กลุ่มชาติพันธ์มีจิตสำนึกรักษาสืบทอดประเพณีวัฒนธรรมและภูมิปัญญาชนเผ่าที่มีคุณค่าต่อการเรียนรู้ การอนุรักษ์ และสืบทอดไปสู่อนุชนรุ่นหลัง มีนายอาโต่ สุริยะประวรรตน์ กำนันตำบลแม่สลองใน กล่าวต้อนรับ นายปิยะเดช เชิงพิทักษ์กุล นายกอบต.แม่สลองใน กล่าวรายงาน หลังจากนั้นเป็นพิธีเปิดงานด้วยการตำข้าวปุ๊กนำโดยน.ส.ละออง ติยะไพรัช ตามด้วยบุคคลสำคัญที่มาร่วมงาน ได้แก่ นางสลักจฤฎดิ์ ติยะไพรัช ประธานสภาวัฒนธรรมจังหวัดเชียงราย น.ส.วิสาระดี เตชะธีราวัฒน์ อดีตส.ส.เชียงราย พรรคเพื่อไทย นางอทิตาธร วันไชยธนวงศ์ อดีตสจ.เชียงราย น.ส.อมรรัตน์ รัตนาชัย อดีตสจ.เชียงราย นางกิตติธรา ประเสริฐวงษ์ นายกกิ่งกาชาดอำเภอแม่ฟ้าหลวง มีชาวชาติพันธ์ต่างๆ ส่วนราชการจากจังหวัดเชียงรายและจังหวัดต่างๆ ผู้นำท้องถิ่น และนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและชาวต่างประเทศมาร่วมงานอย่างคึกคักกว่า 3,000 คน
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/42-3-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/27-2-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/14-3-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/35-2-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/IMG_4197-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/30-3-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/32-1-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/33-2-1024x683.jpg)
***หลังพิธีเปิดงาน มีการมอบของที่ระลึกแก่ผู้สนับสนุนการจัดงานและผู้แทนชาติพันธ์อาข่าจากประเทศเมียนมาและสปป.ลาวที่มาร่วมงานและร่วมสมทบทุนในการจัดงานด้วย ต่อจากนั้นเป็นการเต้นรำบ่อฉ่องตุ๊ที่เปิดโอกาสให้ทุกชนเผ่าและนักท่องเที่ยวได้ร่วมเต้นด้วย ในขณะที่มีการโล้ชิงช้าและการแสดงจากชาติพันธ์ต่างๆตลอดงานจนถึงเวลา 21.00 น. ซึ่งในช่วงหลังพิธีเปิดการโล้ชิงช้าอย่างเป็นทางการโดยน.ส.ละองแล้ว น.ส.วิสาระดี เตชะธีราวัฒน์ นางอทิตาธร วันไชยธนะวงศ์ และน.ส.อมรรัตน์ รัตนาชัย ได้ขึ้นเวทีเปิดตัวเป็นว่าที่สผู้สมัครนายกอบจ.และสจ.เชียงราย ในนามพรรคเพื่อไทย
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/21-2-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/24-3-1024x683.jpg)
![](http://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2019/09/26-2-1024x683.jpg)
/// ศูนย์ข่าวเชียงรายทูเดย์