เทศบาลนครเชียงรายร่วมยกย่องและเชิดชูผู้หญิงเก่งเนื่องในวันสตรีสากล
![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2024/03/2024-03_0a1b249894be3d1-1024x684.jpg)
![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2024/03/2024-03_f2f433bed2a4864-1024x684.jpg)
***วันที่ 8 มีนาคม ของทุกปี เป็นวันสตรีสากล ทางเทศบาลนครเชียงรายโดย นายวันชัย จงสุทธานามณี นายกเทศมนตรีนครเชียงราย ได้ให้ความสำคัญกับสิทธสตรี ได้จัดกิจกรรมเพื่อยกย่อง และเชิดชู พร้อมมอบเกียรติบัตรให้กับผู้หญิงเก่งในเขตเทศบาลนครเชียงราย และเครือข่าย ซึ่งจุดนี้จะเป็นความภาคภูมิใจของผู้ที่ได้รับ ซึ่งบุคคลนั้น อาจจะเก่งในหลายเรื่อง ทั้งเรื่องครอบครัว การทำงาน และเป็นแบบอย่างที่ดีต่อสังคม ในอนาคต และเชื่อว่าผู้หญิงทุกคน เป็นหญิงเก่งได้เช่นกัน
***ทั้งนี้ การจัดงานสตรีสากลเป็นประจำทุกปีของทางเทศบาลนครเชียงราย เริ่มต้นจากการเดินรณรงค์ให้ทราบถึงวันสตรีสากล ไปโดยรอบเขตเทศบาลฯ เพื่อกระตุ้นให้สังคมไทยตระหนักถึงศักยภาพและสิทธิมนุษยชน และกระตุ้นให้มีส่วนร่วมในการขับเคลื่อนงาน และมีสิทธิเท่าเทียมกัน จากนั้นนายวันชัย จงสุทธานามณี นายกเทศมนตรีนครเชียงราย ได้มอบเกียรติบัตร ให้กับผู้หญิงเก่งจำนวน 96 คน พร้อมร่วมแสดงความยินดีกับการผู้ที่ถูกคัดเลือกให้เป็นหญิงเก่ง เนื่องในวันสตรีสากล
![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2024/03/2024-03_d90e104b4ba3757-1024x684.jpg)
///ศูนย์ข่าวเชียงรายทูเดย์