เทศบาลนครเชียงราย ร่วมฉลอง 25 ปี แห่งการสถาปนามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
1 min read![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2023/11/2023-09_62a51ba0c6e2823-1024x576.jpg)
![](https://www.chiangraitodaynews.com/wp-content/uploads/2023/11/2023-09_a19d49659fcb1a4-1024x684.jpg)
***เมื่อวันที่ 25 กันยายน 2566 นายวันชัย จงสุทธานามณี นายกเทศมนตรีนครเชียงราย พร้อมด้วยคณะผู้บริหารเทศบาลนครเชียงรายและโรงเรียนในสังกัด ร่วมในพิธีเฉลิมฉลองเนื่องในโอกาสครบรอบ 25 ปี แห่งการสถาปนามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ระหว่างวันที่ 24-25 กันยายน 2566 ประกอบด้วยพิธีงานเลี้ยงรับรองเฉลิมฉลอง ณ ห้องประชุมวนาสวรรค์-วนาศรม และพิธีเฉลิมฉลองฯ การกล่าวสุนทรพจน์แสดงความยินดีจากคณะทูตานุทูต ณ หอประชุมสมเด็จย่า โดยมีศาสตราจารย์พิเศษ ดร.วันชัย ศิริชนะ นายกสภามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง เป็นประธานในพิธี ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.มัชฌิมา นราดิศร อธิการบดี ตลอดจนผู้แทนหน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน ประชาชน และนักศึกษามหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงร่วมกิจกรรม
***โดยเทศบาลนครเชียงราย ได้รับความกรุณาจากทางมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง หนึ่งในสถาบันการศึกษาที่เทศบาลนครเชียงรายได้จับมือในการนำองค์ความรู้ ความเชี่ยวชาญ และเทคโนโลยีมาช่วยพัฒนาองค์กรและโรงเรียนในสังกัด ทั้งในด้านการศึกษา การพัฒนาบุคลากร การบริการวิชาการ และด้านการบริการสุขภาพ อันเกิดประโยชน์กับเทศบาลนครเชียงรายในการดูแลประชาชนชาวนครเชียงรายได้อย่างยั่งยืน
***สำหรับมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ได้รับการสถาปนาเป็นมหาวิทยาลัยของรัฐ ตามพระราชบัญญัติจัดตั้ง เมื่อวันที่ 25 กันยายน พ.ศ.2541 โดยการผลักดันจากทุกภาคส่วนทั้งภาครัฐ เอกชน ประชาชน และด้วยสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี ที่มีต่อปวงชนชาวไทย จึงได้อัญเชิญพระราชสมัญญานาม “แม่ฟ้าหลวง” มาเป็นชื่อของมหาวิทยาลัย เพื่อเป็นอนุสรณ์แห่งความจงรักภักดีและสืบสานพระราชปณิธานในการปลูกป่า..สร้างคน ของพระองค์สืบไป
///ศูนย์ข่าวเชียงรายทูเดย์